![](https://marchcool.com/wp-content/uploads/2024/01/AW-Marchcool-รวมทุกแพตฟอร์ม-FEB-11_0-800x600.jpg)
![](https://marchcool.com/wp-content/uploads/2024/02/AW-Marchcool-รวมทุกแพตฟอร์ม-FEB-12_0-1024x477.jpg)
เพราะปัญหาขาดแคลนน้ำ ภัยแล้งหรือในสถานที่ที่สภาพแวดล้อมมีความชื้น อากาศร้อนและมีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องของน้ำมีอยู่ทั่วโลก March Cool จึงได้คิดค้น “Dew Machine” สิ่งประดิษฐ์ใหม่ที่ถูกออกแบบขึ้นมาเพื่อแก้ปัญหานี้โดยเฉพาะ
หลักการเบื้องต้นของ Dew Machine คือ การนำอากาศที่มีในทุกหนแห่งเข้ามาด้วยการดึงอากาศมาผ่านฟิลเตอร์กรองอากาศเพื่อกำจัดฝุ่นออกไป และใช้ระบบ Air Purifier อีกชั้นหนึ่งเพื่อทำให้อากาศที่สะอาดเข้าสู่ระบบการ Dehumidify กลั่นความชื้นที่อยู่ภายในอากาศออกมาเป็นน้ำดื่มที่มีความสะอาดด้วยหอกลั่นความชื้นซึ่งถูกออกแบบมาเป็นพิเศษจากท่อสเตนเลส เกรด 304 โดยให้ผิวด้านในสัมผัสกับอากาศ
ด้านนอกมีระบบความเย็น Refrigeration เป็นตัวสร้างความเย็น โดยคอมเพรสเซอร์จะทำงานตลอดเวลาที่มีอากาศเข้า น้ำที่กลั่นได้จากหอกลั่นจะถูกเก็บเอาไว้ภายในถังเก็บสเตนเลส ซึ่งจะมีก๊อกปิด-เปิดเพื่อนำไปใช้ในการบริโภคต่อไป
![](https://marchcool.com/wp-content/uploads/2023/12/dew_machine-update_66.png)
Dew Machine ไม่ต้องเติมน้ำมันหรือวัตถุดิบใดๆ เพื่อใช้ในการผลิตน้ำ และสามารถกลั่นน้ำได้วันละประมาณ 12 ลิตร โดยมั่นใจได้ว่าปราศจากตะกอน สารกัดกร่อน การปนเปื้อน สารหนักใดๆ ทั้งยังมีค่า PPM ต่ำ ความบริสุทธิ์สูง พร้อมใช้ทุกเวลาที่ต้องการ โดยไม่ต้องขนส่งน้ำจากแหล่งต้นน้ำ จึงเหมาะในแหล่งที่ขาดน้ำ เกาะหรือทะเลทราย
ทั้งนี้ ความสามารถในการผลิตน้ำของ Dew Machine ขึ้นอยู่กับสภาพอากาศด้วย นั่นคือ หากอากาศร้อนจะได้น้ำน้อย อากาศเย็นชื้นจะได้น้ำมาก ดังนั้นในเวลากลางคืน จะผลิตน้ำได้มากกว่าเวลากลางวัน เนื่องจากเวลากลางคืนอุณหภูมิต่ำและมีความชื้นมากพร้อมกับลอยตัวต่ำ ส่วนเวลากลางวันอุณหภูมิจะสูง ความชื้นน้อย กำลังการผลิตน้ำจึงได้น้อยกว่า
Dew Machine สิ่งประดิษฐ์เครื่องแรกในโลกที่มีแนวคิดหลักในการแก้ปัญหาการขาดแคลนน้ำสะอาด โดยเป็นเครื่องกลั่นน้ำสะอาดที่บริโภคได้จากอากาศ คิดค้น โดย คุณปกรณ์ เตชวณิชชวาล ผู้ก่อตั้ง บริษัท มาร์ช คูล อินดัสทรี จำกัด ได้รับการจดทะเบียนไว้กับกรมทรัพย์สินทางปัญญาจากประเทศไทย, มาเลเซีย, GCC, กลุ่มประเทศตะวันออกกลาง, ฮ่องกง, จีน, เยเมน และสหรัฐอเมริกา